Inquiry
Form loading...

Ma'anar Ma'anar Launi (CRI) Vs Zazzaɓin Launi

2023-11-28

Ma'anar Ma'anar Launi (CRI) Vs Zazzaɓin Launi

A cikin ƴan shekarun da suka gabata, an sami cikakkiyar ruɗani game da bambanci tsakanin fihirisar ma'anar launi da zafin launi. Amma a cikin wannan labarin, za mu bayyana shakku game da biyun kuma za mu sauƙaƙa fahimtar ku game da wannan.

Menene launi gaba ɗaya?

Launi ba komai ba ne face mallakar haske wanda ido tsirara ke iya gani. Yana da matukar mahimmanci a lura cewa ko da mafi kyawun abubuwan da aka sanya a cikin ɗakin duhu ba su da launi ko kaɗan. Saboda haka, haske shine mafi mahimmancin al'amari na ƙayyade ko zaka iya ganin launi.

Menene ma'anar ma'anar launi (CRI)?

Ma'anar mai sauƙi ita ce ikon tushen haske don nuna daidai daidai da duk yiwuwar mitoci na wani bakan idan aka kwatanta da zafin launi. Madaidaicin ƙimar ƙimar sa shine 1-100. Hasken rana na yanayi yana da CRI na har zuwa 100, yayin da hasken LED na yanzu ya tashi daga 75 zuwa 90. Gaba ɗaya, CRI mafi girma sun fi tsada.

Ƙananan CRI, ƙananan daidaito na haifuwar launi. Madogarar haske mai zafi mai zafi tana ƙoƙarin samun CRI kusan 100 saboda duk launukan da ke cikin bakan CRI ana nuna su daidai da sigar sa. Misali, za ka ga cewa apples suna da launin "burgundy" a rana, kuma za su sami launin "launin ruwan hoda" a ƙarƙashin ƙananan fitilun CRI. Menene mahimmancin? Don lokatai na musamman irin su wuraren zane-zane da gidajen tarihi, hasken wuta yana buƙatar CRI har zuwa 95+ don ba da damar baƙi su ga launuka na "ainihin".

 

Menene zafin launi?

An bayyana shi a matsayin hanya mafi sauƙi don kwatanta nau'in launi daban-daban na haske; ya haɗa da sautunan dumi (sautin rawaya) da sautunan sanyi ( sautunan shuɗi ) wanda aka auna a cikin digiri na Kelvin.

Mafi girman digiri na Kelvin, mafi launin zafin launi. Duk da haka, farin haske zai zama haske fiye da ƙananan Kelvin.

Saboda haka, CRI yana shafar launin abin da muke gani, kuma yanayin zafin launi shine launin hasken da ke fitarwa. Sun kasance mabanbanta sigogi waɗanda ke bayyana yanayin tushen hasken.

Yaya ake amfani da hasken wuta a wuraren kasuwanci?

1. Wurin ajiye motoci

Yawancin fitilu a cikin filin ajiye motoci suna da zafin launi na 2700K da 80-CRI tuki zuwa filin ajiye motoci, kuma ƙarin hasken ya fi dacewa da kowa. Ya fi aminci ga direbobi da masu tafiya a ƙasa, ba kawai wasu baƙon hasken haske ba, wanda ke haifar da haɗari har ma da sata. Abu mafi mahimmanci a cikin hasken filin ajiye motoci shine ya kamata a haskaka shi da dare don rage yawan hatsarori da laifuka da ke faruwa. Yawancin wuraren ajiye motoci suna amfani da hasken 2700 zuwa 3500K (dumi) da 65 zuwa 80 CRI.

Wasu daga cikin abubuwan da dole ne mutane su kiyaye game da gaskiyar gurɓataccen haske. Daga ƙaura na dabbobin ƙasa daban-daban zuwa ƙaura na manyan tsuntsaye, gurɓataccen haske yana shafar yanayi ta hanyoyi daban-daban. Wadannan halittu sun yi tasiri sosai, musamman ma wadanda ba su da kyau, don haka yana haifar da barazana ga wanzuwar su. Haka kuma mutane suna shafan su kai tsaye ko a fakaice. Ƙwaƙwalwar circadian na wasu dabbobi kuma sun sami sauye-sauye masu yawa. Sabili da haka, dole ne a kula yayin zabar hasken da ya dace.

2. Filin ƙwallon ƙafa

Filayen wasan ƙwallon ƙafa ya kamata su yi amfani da yanayin zafi mafi girma da fitilun CRI. Yanzu, ƙwallon ƙafa na yau da kullun ya fi shahara fiye da kowane lokaci. Don haka, don yin wasan da kyau, dole ne a bayyana shi cikakke kuma daidai a filin wasa. Babu shakka, manyan fitilun CRI yayin watsa shirye-shirye da wasanni masu ban sha'awa za su kasance mafi kyau da haske fiye da yadda aka saba. Koyaya, hasken wuta a duk sauran wasannin dole ne ya wadatar don kunna wasan daidai. Dole ne idanu su kasance da daidaituwa da jin daɗin gani, musamman a cikin wasanni inda ainihin wurin zama yake.